วันศุกร์ที่ 10 เมษายน พ.ศ. 2558

บันทึกอนุทิน ครั้งที่ 14
วันพุธ ที่ 8 เมษายน พ.ศ. 2558

ความรู้ที่ได้รับ
  ส่งแผนการจัดกิจกรมมและส่งแผนซีดีดินน้ำมัน

วันพฤหัสบดี  ที่  9  เมษายน  พ.ศ.  2558

ความรู้ที่ได้รับ  นำเสนอแผนการจัดประสบการณ์
วัตถุประสงค์ 
- การพัฒนากล้ามเนื้อมือกับตา ความสัมพันธ์
- บอกอธิบายผลงานของตนเองได้
- ความรับผิดชอบ ความเชื่อมั่นในตนเอง เช่นการทำงานเป็นทีม
- การมัน้ำใจช่วยเหลือแบ่งปัน
สาระที่ควรเรียนรู้
- การฉีกปะ
- การร้อย
- ตัดปะ
- กิจกรรมพิเศษ
ประสบการณ์สำคัญ
- เลือกสิ่งที่เกิดขึ้นกับตัวเด็ก 
- พัฒนาครบ 4 ด้าน ร่างกาย  อารมณ์  สังคม  สติปัญญา
กิจกรรมการสอน
- ขั้นสอน
- ขั้นนำ 
- ขั้นสรุป
ประเมิน
  ประเมินตามวัตถุประสงค์ที่เราตัองเอาไว้
บันทึกอนุทิน ครั้งที่  13
วันจันทร์  ที่  30  มีนาคม  พ.ศ.  2558

ความรู้ที่ได้รับ  การเขียนแผนการจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์
  • จุดประสงค์การเขียนแผน

1. วางแผนล่วงหน้าการจัดกิจกรรมร่วมกับเด็กให้เหมาะสมและสอดคล้องกับหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
2. นำแผนประสบการณ์นำไปใช้จัดกิจกรรมประจำวันให้บรรลุตามจุดมุ่งหมายที่ตั้งไว้
  • การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์

1. ศึกษาหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
2. วิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาและความสันพันธ์
     -  คุณลักษณะที่พึงปรสงค์
     -  ตัวบ่งชี้
     -  สภาพที่พึงพอใจของเด็กอายุ 0-3 ปี  3-5 ปี
3. วิเคราะสาระที่ควรเรียนรู้และประสบการณ์สำคัญ
4. กำหนดรูปแบบการจัดประสบการณ์
5. เขียนแผนการจัดประสบการณ์
  • การเขียนแผนจัดประสบการณ์

 ขั้นที่ 1  เลือกเรื่อง   จากการสังเกต ความต้องการของเด็ก หังข้อไม่กว้างเกินไป เช่น สัตว์
 ขั้นที่ 2  ระดมความคิด   สิ่งที่เด็กรู้แล้ว   สิ่งที่เด็กต้องการรู้  และ     สิ่งที่เด็กควรรู้
 ขั้นที่ 3  คิดกิจกรรม   ตามความริเริ่งของเด็กหรือครู โดยแยกตาม 6  กิจกรรมหลัก
 ขั้นที่ 4  จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ   ร่างกาย อารมณ์ สังคม และ    สติปัญญา
 ขั้นที่ 5  จัดทำแผนการจัดประสบการณ์   ทำบันทึกการสอน
  • แนวการประเมินผลการเรียนรู้สำหรับเด็กปฐมวัย

-  ประเมินผลทั้งความรู้ความคิด ความสามารถ ทักษะและกระบวนการ เจตคติ  คุณธรรม จริยธรรม
-  วิธีวัดและประเมินผลสอดคล้องกับมาตราฐานและตัวชี้วัดของการศึกษาปฐมวัยที่กำหนดไว้
-  ประเมิผลตรงไปตรงมาภายใต้ข้อมูลที่มีอยู่
-  มีความเที่ยงตรงเป็นธรรม
  • จุดมุ่งหมายการประเมิน

-  วินิจฉัยความรู้ ความสามารถ เพื่อพัฒนาผูเรียนให้เต็มศักยภาพ
-  สะท้อนว่าครูสามารถสอนบรรจุกรอบมาตรฐานการเรียนรู้สำหรับเด็กปฐมวัยที่กำหนดไว้
  • การวัดและประเมินผลตามสภาพจริง
-  ประเมินการะบวนการเรียนรู้สู่ผลผลิตการเรียนรู้
-  ประเมินเพื่อส่งเสริมหรือแก้ไขปรับปรุงพัฒนาการอย่างเต็มศักยภาพรายบุคคล
-  ผู้เรียนมีส่วนร่มการประเมิน
-  สะท้อนกระบวนการเรียนการสอนและวางแผนการจัดกิจกรรม
-  ประเมินการนำไปใช้ในชีวิตจริง
-  ประเมินด้วยวิธีที่หลากหลาย

                                        เกณฑ์ให้คะแนน

                                            

ตัวอย่างแผนการจัดประสบการณ์